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NENO LA AFISA MTENDAJI MKUU

Mfuko wa Utamaduni na Sanaa Tanzania (TACAF) umeandaa kitabu hiki kwa
ajili ya kujibu maswali ambayo yamekuwa yakiulizwa mara kwa mara na wadau
wetu. Lengo ni kuengeza uelewa kwa wateja wetu kuhusu huduma tunazotoa
na kuwawezesha kuzifikia kwa urahisi wakiwa popote. Ahadi yetu kwa wadau
wetu siku zote ni kuwapatia huduma bora na kwa wakati.

Kitabu hiki ni sehemu ya jitihada za kutengeneza mazingira rafiki kwa wadau
wetu ili waweze kupata huduma kwa urahisi na kwa kuzingatia Sheria, Kanuni,
Miongozo na Taratibu zilizopo. Ndani ya kitabu hiki, wadau wetu watapata
majibu ya maswall yote ambayo yamekuwa yakiulizwa kuhusu vigezo na
taratibu za kuwasilisha maombi ya mikopo, vigezo vinavyotumika kupata
mikopo au kupata mafunzo yatakayowasaida waweze kutimiza vigezo vya
kupata huduma.

Mfuko wa Utamadunina Sanaa utaendelea kupokea maoni na mapendekezo ya
kuboresha kitabu hiki kutoka kwa wadau mbalimbali ili kuweza kufikia kiwango
cha matarajie yao. Vilevile tunatarajia kitabu kitaweza kutoa majibu ambayo
yataweza kuwasaidia katika kuandaa maombi na kuyawasilisha katika mamlaka
husika. Ni imani yangu kwamba, kwa kupitia kitabu hiki, malalamiko kuhusu
changamoto mbalimbali ambaze zimekuwa zikijitokeza wakati wa kuandaa na
kutuma maombi ya huduma mbalimbali yatapungua, na kuwa chachu ya wadau
wengi zaidi kupata huduma zetu.

NYAKAHO MTURI MAHEMBA
AFISA MTENDAJI MKUU

MFUKO WA UTAMADUNI NA SANAA TANZANIA




SURA YA KWANZA
UFAHAMU KUHUSU MFUKO WA UTAMADUNI NA SANAA TANZANIA

Je, Mfuko wa Utamaduni na Sanaa ni taasisi ya Serikall au Binafsi?
Mfuke wa Utamaduni na Sanaa ni taasisi ya umma inayosimamiwa na
Wizara ya Utamaduni, Sanaa na Michezo. Imesajiliwa kwa Sheria ya
Ujumuisho wa Wadhamini na kupewa hati ya usajili yenye namba 1776
tarehe 30 Septemba, 2020.

Ni nini lengo la kuanzishwa kwa Mfuko huu?
Lengao kuu la Mfuke ni kuinua ubora wa kazi za Utamaduni na Sanaa i
zijiendeshe kibiashara, kutengeneza ajira na kuchangia pato la Taifa.

Je, Mfuko unahudumia maeneo gani katika Sekta ya Utamaduni na Sanaa?

Mfuko unahudumia maeneo matano {(5) ambayo ni-

(a) Sanaa za Maonyesho - Ushereheshaji, Mapambao, Upishi wa Keki n.k

(b) Sanaa za Ufundi - Uchongaji, Uchoraji, Ufumaji, Ushonaji, Urembao,
Uchapishajink

() Filamu — Uandaaji wa Maudhui, Uzalishaji wa Filamu, Usambazaji n.k

{d) Muziki- Singeli, Injili, Kaswida, Rege, Kizazi Kipya, Dansi, Taarabu,
Usambazaji n.k

(e} Lugha na Fasihi — Uandishi wa makala, uchapishaji n.k

4. Je, Mfuko unahudumia wadau gani?
Mfuko wa unahudumia wadau wafuatao:-
a) Watu binafsi wanaojishughulisha na kazi za Utamaduni au Sanaa,
waliosajiliwa/kutambulika katika mamlaka za Serikali zinazosimamia
kazi za Utamaduni na Sanaa;

b} Vikundivya Utamaduni na Sanaa;

c) Vyama vya Utamaduni na Sanas;

d) Mashirikisho ya Utamaduni na Sanas;

el Makampuni yanayojishughulisha na Utamaduni & Sanaa;

fy  Vituo vya elimu na mafunzo vinavyoshughulika na Utamaduni na
Sanaa; na

g) Asasiza kiraia zinazoshughulika na masuala ya Utamaduni na Sanaa.

i

Je, ninaweza kupata wapi taarifa kuhusu Mfuko wa Utamaduni na Sanaa?
Unaweza kupata taarifa za Mfuko kupitia maeneo yafuatayo:-

a) Maafisa Utamaduni walicko katika ngazi za Halmashauri na Mikoa;
b} Kupitia Ofisi zake zilizopo Jengo la Utumishi, Kivukeni- Dar Es-Salaam
c) Kupitia matawi yote ya Benki ya CRDB na NBC nchinzima
d) Kupitia Tovuti; www.tacaf.go.tz; Mitandao ya kijamii; mfukotamadutz
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SURA YA PILI
HUDUMA ZA MIKOPO

Je, Ni Huduma gani zitolewazo na Miuko wa Utamaduni na Sanaa?
Mfuko unatoa huduma za aina tatu ambazo ni Mikopo, Mafunzo na
Ruzuku.

Je, Mfuko unatoa mikopo ya aina ngapi?
Mfuko unatoa mikopo ya aina tatu ambayo ni Mikopo ya Vifaa, mikopo ya
wendeshaji na mikopo ya dharura.

Je, kuna tofauti gani kati ya mikopo ya vifaa, mikopo ya uendeshaji na

mikopo ya dharura?

< Mikopo ya vifaa: Hutolewa kwa ajili ya kumuwezesha Mteja Kununua
vitendea kazi vya kuzalishia kazi za Utamaduni na Sanaa kama vile
vifaa vya Studio, magari ya kubebea wasanii wanaocendWa kurekodi
kazi za Sanaa, vyombo vya muziki wa Bendin.k

< Mikopo ya uendeshaji: Hutclewa kwa ajili va kuwezesha uendeshaji
wa kazi za Utamaduni au Sanaa kama vile matamasha, mashindanc,
uzinduzi, utangazaji, pango n.k

4% Mikopo ya dharura: Hutolewa ajili ya kumuwezesha Mteja kujikimu
wakati wa safari za kuandaa au kufanikisha kazi za Utamaduni au
Sanaa mfano Msanii anapopata ziara ya kusafiri ndani na nje ya nchi
kikazi.

Je, Mfuko wa Utamaduni na Sanaa unatoa mikopo moja kwa maoja kwa
wasanii?

Mfuko wa Utamaduni na Sanaa unafanya kazi kwa kushirikiana na Taasisi
za Fedha ambazo ni Benki ya CRDB na NBC. Hivyo, Mfuko unatumia
Taasisi hizi kwa ajili ya kutoa huduma za mikopo kwa walengwa.

Je, Mfuko unawafikiaje wasanii wa mikoani?

Mfuko unawafikia wasanii walicke mikoani kupitia matawi ya Benki ya
MNBEC na CRDE, Maafisa utamaduni walioko katika ngazi za Halmashauri na
Mikoa na kupitia Vyama vya Utamaduni na Sanaa nchi nzima.

Je, Wasanii wakitaka mikopo wanawasilisha maombi yao moja kwa maoja
katika Benki ya NBC na CRDB?

Wateja wakitaka mikopo wanatakiwa kuwasilisha maombi yao kwa njia ya
barua pepe au kupitia sanduku la Posta au moja kwa moja katika Ofisi za
Mfuko.
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Je, ni kwanini Mfuko unashirikiana na Benki ya CRDB na NBC katika
utoaji wa mikopo?

Mfuko unashirikiana na Benki ya NBC na CRDB ili kuongeza thamani ya
utoaji wa huduma ikiwa pamoja na kutumia miundombinu ya matawi yao,
wataalamu wenye ujuzi na uzoefu katika upembuzi wa miradi na usimamizi
wa mikopo.

Je, Msanii anaweza kuomba mkopo kwa ajili ya kuendeleza shughuli za
Kilimo au sekta nyingine?

Mfuko unatoa mikeopo ili kuendeleza shughuli za Utamaduni na Sanaa tu,
Sio sekta nyingine nje ya Utamaduni na Sanaa.

Je, kiwango gani cha Mikopo kinachotolewa na Mfuko?
Kiwango cha Mkopo kinaanzia Shilingi Laki mbili (SHS, 200,000) hadi
Shilingi Milioni Mia Meja (Shs 100,000,000/=),

Je, riba ya mikopo ni asilimia ngapi?
Riba ya mikopo inayotolewa na Mfuko ni asilimia 9 (9%) kwa mwaka
inayotozwa katika salio la Mkopo (Declining/Reducing Balance Method)

Je, Muda wa marejesho ya mkopo ni miaka mingapi?
Muda wa marejesho ya mikopo ni miezi Ishirini na Nne (Miaka Miwili)

Je, kuna muda wa rehema (grace period) katika mikope inayotolewa na
Mfuko kwa kushirikiana na Benki ya NBC na CRDB?

Muda wa rehema ni hadi miezi mitatu (3) hata hivyo, muda huu utategemea
na aina ya mradi uliocombewa mkopo.

Je, Msanii anatakiwa kuwasilisha dhamana Ili aweze kupata mkopo?
Takwa la uwasilishaji wa dhamana kwa Msanii linategemeana na kiwango
cha Mkopo kilichoombwa na kuidhinishwa mfano: -

a) Kuanzia Shilingi Laki Mbili (Shilingi 200,000) hadi Shilingi Milioni
Kumi na Tano (Shilingi 15,000,000) - Hakuna takwa |la uwasilishaji wa
dhamana.

b) Kuanzia Shilingi Milioni 15° hadi Shilingi Milieni 30 - Mwombaji
atatakiwa kuwasilisha dhamana yenye thaman| ya asilimia 20 ya
kiwango cha Mkopo kitakacheidhinishwa.

¢) Kuanzia Shilingi Milioni 30* hadi Shilingi Milioni 50: Mwombaji
atatakiwa kuwasilisha dhamana yenye thamani ya asilimia 30 ya
Kiwango cha mkopo kitakachoidhinishwa.

d) Kuanzia Shilingi Milioni 50° hadi Shilingi Milioni 100; Mwombaji
atatakiwa kuwasilisha dhamana yenye thamani ya asilimia 50 ya
kiwango cha mkeopo kitakachoidhinishwa.
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14.

16.

Je, Msanii binafsi, kikundi au Kampuni inaweza kunufaika na mikopo
itolewaji na Mfuko kwa kushirikiana na Benki?

Mfuko unatoa mikopo kwa Msanii Binafsi, kikundi na Kampuni ili mradi
vijishughulishe na kazi za Utamaduni/ Sanaa.

Je, mahitaji gani yanahitajika ili Msanii binafsi aweze kuwasilisha

maombi yake ya mkope kwa Mfuko wa Utamaduni na Sanaa?

Mahitaji yafuatayo yanakamilisha maombi ya mkopo kwa Msanii binafsi

a) Barua ya maombiya mkopo;

b} Fomu ya maombiya mkopo;

c) Andiko la Mradi;

d) Barua ya utambulisho wa makazi na eneo la biashara kutoka kwa

e} Kitambulisho cha Taifa/Hati ya Kusafiria/Leseni ya Udereva;

f)  Cheticha usajili kutoka Taasisiinayosimamia utekelezaji wa majukumu
ya mwombaji kwenye Sekta ya Utamadunina/au Sanaa kama BASATA
au Bodi ya Filamu;

g) MNamba ya Utambulisho wa Mlipa Kodi (TIN);

h) Barua ya uthibitisho kuwa Mwombaji ni mwanachama wa umuoja
wowote ikiwamo Shirikisho; Chama au Kikundi kilichosajiliwa kisheria
katika Sekta ya Utamaduni nafau Sanaa na ametambulishwa kwa
maandishi na umaja huo;

i)  Picha mbili za mkopaji na Mweza wake kama yupo;

i) Uthibitisho wa vyanzo vingine vya mapato kama yapo;

k) Uthibitisho wa uiekelezaji wa kazi za Sanaa/Utamaduni na mzunguko
wake kupitia Benki Statement au miamala ya simu; na

[)  Ankra Kifani (endapo mkopo ni wa vitendea kazi).

Je, mahitaji gani yanahitajika ili kikundi kiwasilishe maombl yake ya

mkopo kwa Mfuke wa Utamaduni na Sanaa?

Mahitaji yafuatayo yanakamilisha maombi ya mkopo kwa kikundi cha

Sanaa

a) Baruaya maombiya mkopo;

b} Fomu ya maombiya mkopo;

¢) Andiko la Mradi;

d) Picha mbili za viongozi wa Kikundi;

e) MNakala ya hati ya usajili;

f)  Muhtasari wa kikao uliosainiwa na wanachama wa kikundi wenye
ajenda ya maombi ya mkopo;

g) Leseniya Bishara;

h) Katiba ya kikundi;

i) Namba ya tambulisho wa Mlipa Kodi (TIN);

{} Barua ya utambulisho wa makazi na eneo la biashara kutoka kwa

&



17.

k) Barua ya uthibitisho kuwa kikundi ni mwanachama wa Umaoja wowote
ikiwamo Shirikisho; Chama kiichosajiliwa kisheria katika Sekta ya
Utamaduni na/au Sanaa na ametambulishwa kwa maandishina umoja
huo;

I)  Uthibitisho wa vyanza vingine vya mapato kama yapo

m) Uthibitisho wa utekelezaji wa kazi za Sanaa/Utamaduni na mzunguko
wake kupitia Benki Statement au miamala ya simu; na

n} Ankra Kifani (endapo mkopo ni wa vitendea kazi)

Je, mahitaji gani yanahitajika ili Kampuni iwasilishe maombi yake ya

mkopo kwa Mfuke wa Utamaduni na Sanaa?

Mahitaji yafuatayo yanakamilisha maombi ya mkopo kwa Kampuni

inayofanya kazi za Sanaa

a) Baruaya maombiya mkopo;

b) Fomu ya maombiya mkopo;

c)  Andiko la Mradi;

d) Taarifa ya benki kuonyesha mtirirke wa fedha/Bank Statement ya
mwaka moja;

e) Hatiya Usajili;

f}  Leseniya biashara;

g} MNamba ya Utambulisho wa Mlipa Kedi (TIN);

h) Katiba ya Kampuni (Memorandum and Article of associations);

i) Maazimio ya Bodi/ Board Resolution;

i} Muhtasari wa kikao uliosainiwa na wanamiliki wa Kampuni ukionesha
mahitaji ya mtaji na kuafikia kuomba mkopo;

k) Uthibitisho wa vyanza vingine vya mapato kama yapo;

I) Chetichausajili kutoka Taasisiinayosimamia utekelezajiwa majukumu
ya mwombaji kwenye Sekta ya Utamaduni na/au Sanaas;

m) Barua ya uthibitisho kuwa Mwombaji ni mwanachama wa Umaoja; na

n) Ankra Kifani (endapo mkopo ni wa vitendea kazi).

. Je, Fomu za maombi ya mikopo zinapatikana wapi?

Fomu za maombi ya mikopo zinapatikana katika Tovuti ya Mfuko, Ofisi za
Vyama vya Utamaduni na Sanaa na tovuti zao, Ofisi za Maafisa Utamaduni
katika ngazi za wilaya na Matawi yote ya Benki za CRDB na NBC

Je, huchukua muda gani kwa mwombaiji kupata Mkopo?

Muda wa kupata mkopo unategemea na ukamilishaji wa nyaraka
zinazohitaji kwa ajili ya kupata Mkopo. Muda wa kupata mkopo ni hauzidi
siku Ishirini na Moja za kazi (siku 21)



20. Je, Mwombaji akiwa na Mkataba wa kazi anaweza kupata Mkopo pasipo

21.

kuweka dhamana?

Mwombajl wa mkopo akiwa na mkataba wa kazi anaweza kupata mkopo
pasipo kuweka dhamana kwakuwa Mkataba wake unatumika kama
dhamana.

Je, Mikopo itolewayo na Mfuko kwa kushirikiana na Benki hutolewa kila
baada ya muda gani?

Hakuna kipindi maalumu cha utoaji wa mikopo, mikepo hii hutolewa muda
wote
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SURA YA TATU

HUDUMA YA MAFUNZO

Je, Mfuko unaprogramu yeyote kwa ajili ya kutoa mafunzo kwa wasanii?
Mfukeo unasimamia na kuendesha Programu ya Mafunzo ya Urasimishaji
wa Kazi za Utamaduni na Sanaa.

Je, Lengo la Programu ya Mafunzo ya Urasimishaji wa Kazi za
Utamaduni na Sanaa ni nini?

Lenga la Programu ni kuwawezesha wasanii waweze kutekeleza majukumu
ya Sanaa katika Mfumo ulio rasmi na kuhudumiwa na mamlaka zilizopo.

Je, Programu hii inajiendesha katika mfumo gani?
Programu inajiendesha katika hatua kuu nne ambazo ni-

a)

b)

c)

d)

Utoaji wa mafunzo kwa wasanii yatakayofanyika kwa muda wa siku
mbili;

Uzoefu wa vitendo (Industrial attachement) ambapo msanii
ataunganishwa kwa wazalishaji wa sanaa katika eneo lake kwa ajili ya
kujifunza zaidi ( Hatua hii inachukua mwezi mmaja);

Ushauri na Ulezi (Mentorship and Coaching) ambapo Msanii
ataunganishwa na wasanii wakubwa, wenye uzoefu na wabobezi kwa
ajili ya kujifunza mbinu mbalimbali za biashara {Hatua hii inachukua
mwezi mmaoja); na

Kuunganishwa na fursa mbalimbali za kiuchumi ikiwemo kupata
Mkopo kupitia Mfuko wa Utamaduni na Sanaa.

Je, ni njia gani inayotumika kupata washiriki wa Mafunzo katika
Programu hii?
Mfuko unapata washiriki kupitia njia zifuatazo:-

a)
b)
c)
d)

Je

Matangazo kupitia vyombo mbalimbali vya habari kama vile redio,
luninga, magazeti, mitandao ya kijamii nk;

Waombaji wa mikopo ambao maombi yao hayakukidhi vigezo
kulingana na Mwangozo wa Mfuko;

Wahitimu wa Vyuo vya Utamaduni na Sanaa vilivyowezeshwa na
Mfukao; na

Mashirikisho na Vyama vya Utamaduni na Sanaa.

, ni sifa gani zinatumika kwa msanii kujiunga katika Pragramu hii ya

mafunzo?
Sifa/Vigezo kwa Msanii kujiunga ni kama ifuatavyo: -

a)
b)

Awe raia wa Tanzania;
Atekeleze kazi ya Utamaduni au Sanaa;
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c)
d)
e)

ﬂ

Aandike barua ya maombi ya mafunzo na kujaza fomu;

Awe na umri wa kuanzia miaka 18 na kuendelea;

Awe amesajiliwa au kutambuliwa na mamlaka zinazohusika katika
utambuzi wa Kazi yake ya Sanaa; na

Atambulishwe eneo la makazi na mamlaka husika za Serikali;

Je, ni fursa/manufaa gani ambaye Msanii anaweza kuzipata baada ya
kuhitimu hatua zote za mafunzo katika Programu hii?
Manufaa baada kuhitimu katika Programu ni kama ifuatavyo: -

a)
b)
c)
d)
e)

Wanufaika kutunukiwa vyeti;

Wanufaika wa Urasimishaji kupata mitaji;

Wanufaika kushirikiana na wasanil wakubwa na wenye uzoefu;
Kufunguliwa kwa makumpuni na majina ya biashara; na
Uwepo wa Mikataba ya ubia kati ya Umma na Sekta Binafsi.

Je, kuna matarajio gani yanaweza kupatikana kupitia Programu hii?
Yafuatayo ni matokeo kwa wasanii baada ya kuhitimu kwa Pregramu

a)
b)
c)

d)
€)
f)

g)
h)
i)
i

Kusajili jina la biashara;

Kuwa na Mkataba wa pango mahali utakapofanyia biashara;

Kuwa na Namba ya Mlipa Kodi kutoka Mamiaka ya Mapato Tanzania
(TRA);

Kuwa na leseni ya Biashara kutoka mamlaka husika za Serikali;
Kufungua akaunti ya benki kwa ajili ya shughuli za biashara;

Kutunza kumbukumbu za mahesabu vizuri ili uweze kupima uhai wa
biashara;

Kuwa na mikataba ya ajira kama umejiari wafanyakazi;

Kukata bima kwa ajili ya kuilinda biashara dhidi ya majanga
yasiyotarajiwa mfano, moto, wizi, mafuriko na majanga mengineyo;
Kuhudhuria mafunzo ya urasimishaji na uendelezaji biashara;
Kuongeza mitaji wa Biashara kwa kukopa kutoka Taasisi za Fedha.

Ni nini manufaa ya Programu hii katika Sekta ya Utamaduni & Sanaa na
Serikali?
Manufaa ya Programu hii ni kama ifuatavyo:-

k)
1)

m)

Kuwezesha Sekta ya Utamaduni na Sanaa iweze kuzalisha ajira kwa
wingi nchini hususani katika kundila vijana;

Kuwezesha Sekta ya Utamaduni na Sanaa iwe chanzo kikubwa na
endelevu cha kuchangia katika pato la Taifa; na

Kuwezesha Sekta ya Utamaduni na Sanaa iwe chanze kikubwa cha
fedha za kigeni kupitia uzalishaji wa bidhaa bora kulingana na mahitaji
ya soko la nje ya nchi.
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1.

L)

SURA YA NNE

MASUALA MTAMBUKA

Je, i vitu gani muhimu vya kuzingatia kabla ya kuanza usajili wa Kampuni?
lli kuanza hatua za usajili wa Kampuni wahusika wanatakiwa kuwa na
vitu vifuatavyo: -

a)

b)
c)
d)
e)
f)

Namba ya Kitambulisho cha Taifa inayotolewa na Mamlaka ya
Witambulisho vya Taifa (NIDA) kwa watanzania, au nakala ya Hati ya
kusafiria kwa raia wa kigeni (Passport);

Anuani ya barua pepe kwa wahusika wote (email addresses);
Namba za simu za kiganjani za wahusika;

Jina la Kampuni;

Anuani ya makazi/ofisi;

Katiba ya kampuni (Memorandum and Articles of Association);

Mabhitaji gani yanatakiwa wakati Kampuni inapoomba Leseni ya Biashara?
Kampuni inapoomba Leseni ya Biashara hutakiwa kuwasilisha nyaraka
zifuatazo:-

a)
b)

c)
d)

e)
f)

g)

h)

Cheti cha usajill wa Kampuni (Certificate of Incorporation);

Katiba ya kampuni (Memorandum & Articles of Association)
iliyokamilika;

Endapo wenye hisa wa kampuni wote wako nje ya Nchi, Hati ya
Uwakilishi (Powers of Attorney) iambatishwe;

Uthibitisho wa mahali pa kufanyia biashara (mf. Mkataba wa pango
uliokamilika au Hatimiliki yenye Jina la Kampuni inayoomba Leseni;
Hati/Namba ya mlipa Kodi (TIN) ya Kampuni ;

Vitarbulisho vya wenye hisa katika Kampuni (mf. Hati ya kusafiria
(Passport), Kitambulisho cha Taifa (NIDA), Kitambulishe cha
Tanzania cha kupigia kura au cheti cha kuzaliwa (kwa raia wa
Tanzania);

Kibali cha kuishi nchini daraja la "A” (kwa wenye hisa wasio
Watanzania lakini wanaishi Tanzania);

Kibali kutoka kwenye Mamlaka za udhibiti (endapo biashara husika
inadhibitiwa na Mamlaka au Sheria maalumu);

Ni mahitaji gani yanatakiwa kuwasilishwa pale mtu binafsi anapotaka
kuomba Leseni ya Biashara?

a)
b)

c)
d)

Kitambulisho, kinachobainisha uraia wa mwombaji;

Uthibitisho wa mahali pakufanyia biashara (Mkataba wa pango
uliokamilika au Hatimiliki yenye jina la mwombaji wa Leseni);
Hati/Namba ya Mlipa Kodi (TIN)

Kibali kutoka kwenye mamlaka za udhibiti (endapo biashara husika
inadhibitiwa na Mamlaka au SJ;eria maalumuy).



Ni taratibu zipi za kufuata ili kusajili Jina la Biashara?

Kwanza utatakiwa kufungua Akaunti kwenye mfumo wa usajili (BRELA)
kwa njia ya mtandao uitwao Online Registration System (ORS) na kuingiza
taarifa za Jina la Biashara.

Ni vitu gani ambavyo vinaweza kumuwezesha Msanii kumiliki Jina la
Biashara?

Kwanza Msanii anatakiwa kuchagua jina litakalotumika katika biashara
yako na kusajili ikiwa jina unalotumia kwenye biashara yako halijafanana/
sajiliwa na mtu mwingine basi utasajili na kumiliki jina husika katika
biashara yako. lkiwa jina la biashara limefanana na jina lingine lililosajiliwa
na linatumika kwa biashara nyingine basi utatakiwa kubadili jina hilo.

Je, ni vitu gani vinavyozingatiwa katika mfanano wa Majina ya Biashara?
a) Kama yanafanana neno kwa neon;

b) kufanana kwa karibu;

c) Kufanana kwa matamshi mfano skuli na School;

d) Kufanana kwa muonekano; na

el Kufanana kwa tafsiri Kiswahill / Kiingereza.

Nini maana ya Alama ya Biashara na Huduma?

Ni alama ya kipekee ambayo imebuniwa na miu kwa madhumuni ya
kutofautisha bidhaa anazozitengeneza au huduma anazozitoa na bidhaa
au huduma zinazotolewa na watu wengine wanaotengeneza bidhaa au
kutoa huduma zinazofanana na za kwake. Alama ya Biashara au Huduma
inaweza kuwa neno, umbo, mchoro, nambari, kifupl cha jina halisi au jina
bunifu la mmiliki, kampuni au jina/neno la kubuni isipokuwa yale ambayo
yamekatazwa kisheria

Ni vigezo gani ambavyo vinahitajika ili kupata Alama ya Biashara

au Huduma?

a) Alama iwe ya kipekee ambayo amebuniwa na mmiliki mwenyewe;

b) Alama hiyo isifanane na alarma ambayo ilishasajiliwa na mtu mwingine
katika daraja husika;

¢) Isiwe na sifa za bidhaa au huduma husika daraja husika; na

d) Isiwe kinyume cha sheria na maadili ya Kitanzania.

Ni taratibu zipi za kufuata ili kusajiliwa Baraza la Sanaa la Taifa (BASATA)?
Kwanza utatakiwa kufungua Akaunti kwenye mfumo wa usajili (BASATA)
kwa njia ya mtandao uitwao Application Management Information System
(AMIS) kupitia "Sanaa.go.tz” na kuingiza taarifa za kazi Sanaa unazofanya.
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Je, mahitaji gani yanahitajika ili Msanii binafsi aweze kusajiliwa Barazala

Sanaa la Taifa (BASATA)?

Mabhitaji yafuatayo yvanakamilisha usajili wa Msanii binafsi BASATA:-

a) Kitambulisho cha Taifa/Hati ya Kusafiria/Cheti cha kuzaliwa/
Kitambulisho cha mpiga Kura /Leseni ya Udereva;

b) Picha (Passport size); na

c) Wasifu (Biography) wa Msanii inayomuonesha Sanaa anayoifanya.

Je, mahitaji gani yanahitajika ili Kikundi kiweze kusajiliwa Baraza |a Sanaa
la Taifa (BASATA)?

Mahitaji yafuatayo yanakamilisha usajili wa Kikundi BASATA:-

a) Katiba ya Kikundi:

b) Picha za viongozi wa Kikundi;

c)  Muhtasari wa kikao; na

d) Orodha ya wanachama wa Kikundi.

. Je, mahitaji gani yanahitajika ili Kampuni iweze kusajiliwa Baraza la Sanaa

la Taifa (BASATA)?

Mahitaji yafuatayo yanakamilisha usajili wa Kampuni BASATA:-

a) HKatiba ya kampuni (Memorandum and Article of associations);
b) Picha za viongozi wa Kampuni;

c) Muhtasari wa kikao;

d}) Orodha ya wanachama wa Kampuni; na

g) Uthibitisho wa usajili kutoka BRELA.

Ni taratibu zipi za kufuata ili kusajiliwa Bodi ya Filamu Tanzania (TFB)?
Kwanza utatakiwa kufungua Akaunti kwenye mfumo wa usajili (Bodi ya
Filamu Tanzania) kwa njia ya mtandao uitwac Application Management
Information Systemn (AMIS) kupitia "sanaa.go.1z" na kuingiza taarifa zako
za Biashara ya kazi ya Filamu.

Je, mahiaji gani yanahitajika ili Msanii binafsi aweze kusajiliwa Bodi ya

Filamu Tanzania (TFB)?

Mahitaji yafuatayo yanakamilisha usajili wa Msanii binafsi Badi ya Filamu

Tanznia:-

a) Kitambulisho cha Taifa/Hati ya Kusafiria/Cheti cha kuzaliwa/
Kitambulisho cha mpiga Kura /Leseni ya Udereva; na

b) Picha (Passport size) ya Msanii;

Je, mahitaji gani yanahitajika il Kikundi kiweze kusajiliwa Bodi ya Filamu
Tanzania (TFB)?

Mahitaji yafuatayo yanakamilisha usajili wa Kikundi Bodi ya Filamu
Tanzania:-
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a) Fomu ya usajili kutoka Bodi ya Filamu Tanzania;
b) Leseniya blashara ya Filamu;

c) Katiba ya Kikundi; na

d) Orodha ya majina ya wanachama wa Kikundi.

. Je, mahitaji gani yanahitajika ili Kampuni iweze kusajiliwa Bodi ya Filamu
Tanzania (TFB)?

Mahitaji yafuatayo yanakamilisha usajili wa Kampuni Bodi ya Filamu
Tanzania:-

a} Leseniya Kampuni inayojihusisha na Filamu;

b} Uthibitisho wa usajili kutoka BRELA; na

c) Namba ya Utambulisho wa Mlipa Kodi (TIN},
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Kimeandaliwa na:

Mfuko wa Utamaduni na Sanaa Tanzania
Jengo la Utumishi, Block, A, 8 Barabara yaKivukoni,
S.L.P 8031, 171107 KIVUKCNI,

DAR ES SALAAM

Simu: 0738 246 286

D@ mfukotamaduaits §hwww.tacal.go.t=
B mfuko.utamaduni@michezo.go.tz




